PDA

View Full Version : Các bác tư vấn giúp em Nikon D7000

anhnguyen
21-03-2011, 12:25 PM
Em đã mua Nikon D7000 ạ. Nhưng kinh nghiệm sử dụng không có, mong các bác tư vấn giùm em với ạ. Hiện em đã chụp thử nhưng khó sử dụng quá, ảnh mất nét nhiều,lấy nét khó, nhất là lúc trời hơi tối, cài đặt thì chưa chuẩn,
Mong các bác phổ biến kinh nghiệm giùm em. Cảm ơn các bác nhiều

( em dùng Nikon D7000 + Lens 18-200 VR)

anhnguyen
21-03-2011, 12:26 PM
Mấy hôm vừa rồi em lại nghe phong phanh Nikon D7000 có lỗi gì đó? chán quá

leung
21-03-2011, 05:06 PM
Nikon D7k cũng ra được 1 thời gian rồi, cụ nào đã từng sử dụng qua chia sẻ kinh nghiệm cho anh em với

dreadknight1408
22-03-2011, 09:09 AM
Em đã mua Nikon D7000 ạ. Nhưng kinh nghiệm sử dụng không có, mong các bác tư vấn giùm em với ạ. Hiện em đã chụp thử nhưng khó sử dụng quá, ảnh mất nét nhiều,lấy nét khó, nhất là lúc trời hơi tối, cài đặt thì chưa chuẩn,

Đầu tiên, phải nói là bạn đã trang bị một bộ đồ chơi dạng khủng ngay lần đầu ^^.
Bạn cần phải hiểu : ảnh bị nhoe, out nét có thể do 1 trong các nguyên nhân sau :

1-- Bạn bấm chụp quá nhanh : khi bấm chụp, bạn cần lưu ý nút shot có 2 mức. Mức 1 (bấm hafl-way) là lấy nét. Sau đó ấn mạnh tiếp là shot. Bạn cần có thời gian dừng chút xíu giữa 2 mức này, đảm bảo cho máy lấy nét xong. Thời gian dừng thì có thể là 1s, hoặc 1/2s hoặc 2s tùy cảm giác của bạn.

2-- Bạn rung tay khi chụp : khả năng này cao đối với những ai mới lần đầu cầm DSLR. Đặc biệt cái lens của bạn có tiêu cự max đến 200. Dù là có chống rung VR, nhưng nếu ko chắc tay thì sẽ có chuyện ngay. Cái này bạn phải tập thôi (nín thở, cứ như cầm súng nhắm bắn ấy ^^)

3-- Tốc độ chụp ko đủ nhanh : tốc độ chụp thể hiện trên máy qua con số 1/30, 1/500... và max là 1/4000. Mẫu số càng lớn, tốc độ chụp càng cao, khả năng nhòe sẽ giảm. Nói nôm na bạn muốn bắt 1 trái bóng đang chuyển động, thì bạn ra tay càng nhanh càng dễ bắt dính nó. Tuy nhiên nếu bạn luyện tập tốt yếu tố thứ 2 ở trên, bạn hoàn toàn có thể shot ở tốc độ thấp như 1/10, 1/5 (mình shot 1/2, 1 cũng có tấm được tấm mất) Trong điều kiện trời tối, thông thường tốc độ chụp sẽ giảm mạnh. Khi đó bạn cần tăng ISO và mở khẩu của lens rộng hơn. Với cái lens của bạn thì khẩu max chỉ có 3.5-5.6, trời tối kể như thua, bạn phải tăng ISO lên. Con D7k có thể đẩy tới ISO tới 1600 vô tư mà. Còn nếu bạn vẫn ko vừa ý thì chỉ còn cách mua lens khẩu lớn hơn hoặc trang bị thêm flash.

Việc lấy nét khó khi trời tối là bình thường. Nhưng mình mách bạn thêm 1 ý là để lấy nét dễ, bạn nên nhắm sao cho điểm lấy nét nằm ở những vị trí có sự thay đổi màu, hay độ sáng trên khung hình, vì như Nikon có nói trong sách HD : máy sẽ lấy nét dễ ở những chỗ có độ tương phản cao.

Ban đầu chụp chưa quen, bạn hãy để máy auto (auto no flash) và chụp thử. Sau đó xem lại thông số ảnh đã chụp : tốc độ, ISO, khẩu độ mà máy đã tự cân chỉnh. Sau đó bạn chuyển qua chế độ M (manual) và thử thay đổi lần lượt từng thông số khác 1 chút so với thông số máy chỉnh để cảm nhận khác biệt. Vài lần như vậy bạn sẽ có kinh nghiệm và hiểu ra ngay.

hoangtri74
23-05-2011, 10:32 PM
Mình cũng mới mua D7000, mong bác nào có kinh nghiệm sử dụng chia sẻ với anh em

nhutdigital
23-05-2011, 10:54 PM
mình dùng d90 nhưng có anh mình dùng d7000,thấy cũng ổn mà

Hiện em đã chụp thử nhưng khó sử dụng quá, ảnh mất nét nhiều,lấy nét khó, nhất là lúc trời hơi tối, cài đặt thì chưa chuẩn,

mình dùng thử thấy lấy nét nhanh và 9 xác lắm

Mình cũng mới mua D7000, mong bác nào có kinh nghiệm sử dụng chia sẻ với anh em

cũng chờ thầy ducthien dịch catologue
nhưng cơ bản thấy set khá giống d90,theo hiểu bik của mình

MtxCK75
24-05-2011, 02:06 PM
D7k có độ phân giải khá cao 16Mpx, chính điều này làm cho 1 số ống kính trước đây bị lộ nhược điểm khi chụp trên D7k và hơn nữa cũng chính vì lý do này chỉ cần 1 tác động nho nhỏ như rung tay chẳng hạn là ảnh dễ dàng bị out nét. Mình cũng đã sử dụng máy ảnh SLR tương đối rồi mà khi chuyển qua chụp bằng D7k cũng vẫn bị out nét, phải mất độ 1 tuần thì mới ok được.

Theo kinh nghiệm cá nhân các bạn nên vào Picture Control và tăng Sharpen lên khoảng 4 hoặc 5 thì sẽ cải thiện được, và chịu khó luyện tập chụp cẩn thận hơn, tức là phải kỹ trước khi bấm máy (bây giờ do chụp số nên có nhiều bạn khá ẩu trong chuyện này do không phải tốn film)

À các bạn nên update Firmware mới nhất cho D7k để sửa lỗi quay phim và khắc phục lỗi khi mở file Raw bằng Nikon Capture

Vài kinh nghiệm hy vọng giúp ích được mọi người.

gatevalve
24-05-2011, 05:09 PM

Bạn tìm hiểu thêm bài viết của Bác PhanTâyHồ về cách sử dụng máy
http://www.nikonvn.com/forum/showthread.php?t=1702

Bluewind2210
27-05-2011, 01:30 PM
Mình cũng mới sắm em này gần 1 tháng, phải công nhận là do 16Mpx làm dễ out nét, phải tập luyện thôi.

ANHCZ95
27-05-2011, 02:18 PM
Anh em vào Google tìm có bản dịch D7K bằng tiếng việt đấy mỗi tội phải mua thôi 120K thì phải. Chụp quen và để ý chút là đỡ OUT nét ngay ko phải do cái chấm 16Mpx đâu bạn à. Tôi có bản dịch mua mà hứa ko cho ai nên đành chỉ anh em tìm mua vậy ^^

dreadknight1408
27-05-2011, 04:15 PM
Anh em vào Google tìm có bản dịch D7K bằng tiếng việt đấy mỗi tội phải mua thôi 120K thì phải. Chụp quen và để ý chút là đỡ OUT nét ngay ko phải do cái chấm 16Mpx đâu bạn à. Tôi có bản dịch mua mà hứa ko cho ai nên đành chỉ anh em tìm mua vậy ^^

Thực tế, việc tăng độ phân giải (từ 12 lên 16Mpx, 30%) mà không tăng kích thước sensor cũng tương đương việc giảm kích thước "tế bào bắt sáng". Hiện nay, dù công nghệ phát triển liên tục, kích thước các transistor liên tục được thu nhỏ theo ông Moore (sau 18 tháng nhỏ đi 1/2, bằng chứng là các CPU máy tính liên tục thay đổi từ 90 -> 65 -> 45 -> 32nm), nhưng việc thu nhỏ này vẫn có một số vấn đề :

1-- Giải nhiệt : nhiều quá, nhỏ quá đâm ra nóng. Mỗi tế bào quá nhỏ, rất khó giải nhiệt. Mà nóng chính là nguyên nhân gây ra noise. Cái này hoặc là thay đổi vật liệu làm bán dẫn, hoặc phải thay đổi thuật toán khử nhiễu. Nikon đã thay Expeed thành Expeed 2, có lẽ là đổi thuật toán khử noise.

2-- Dễ nhòe : nói dễ hiểu là thế này : cục gạch ống bự mà dao động 0.1mm thì chẳng thấy dao động gì cả, nhưng 1 transistor kích thước tính bằng nm mà rung 0.1mm là lớn chuyện đấy. Vì vậy mà khi kích thước bị giảm đi 30% thì tương đương với độ rung tăng 30% (gần đúng ^^). Và Nikon cũng đã có bài VRII : chống rung 4 stop so với 3 stop của VR.

Những vấn đề này không chỉ Nikon mà Canon cũng đang có : DiGIC III, DiGIC IV, rồi IS, ISII ^^ chỉ tiếc là mình không giàu như Bill Gates nên đành hài lòng với những gì mình cóa vậy.

Quocden
28-05-2011, 12:46 AM
xóa theo yeu cau.

tachuongle
28-05-2011, 12:54 AM
Em có HDSD bản dịch Tv full, anh em nào cần cứ để lại mail, em xin tặng hoạc đổi...1ly cafe cũng được á.

cám ơn bạn nhiều !

Quocden
28-05-2011, 09:57 AM
@tachuongle: neu toi co share thi tat nhien cung share ban free nha ban, toi cung chi muon giao luu voi cac anh em tren nikonvn thoi. Toi cung moi tap tanh choi, kg fai dan nhà nghe nen kg co j lien quan den kinh doanh o day ca.
Con nua, ban cho toi hoi, khi doc bai này, máy tinh cua ban co mua ban quyen kg? PS ban dang dùng chac van la ban crack chu?....
Ban la thanh vien lau nam, nen co loi le nha nhan voi nhung thanh vien moi nhu toi, co nhu vay se thu hut duoc nhieu tv moi hon.

Bluewind2210
28-05-2011, 11:57 AM
Mình đọc cataloge D7 K thấy khi ấn nút AF mode xoay bánh xe phụ thì chuyển các chế độ như face-priority, wide-area, normal area ... nhưng trên máy mình nếu làm như vậy nó sẽ chuyển các chế độ như lấy nét 1 điểm, full hay ma trận ...
Cái này do set chỗ nào mình chẳng biết, ai giải thích hộ mình.

MtxCK75
28-05-2011, 05:46 PM
Các bác có thể dơn bản HDSD tiếng Việt tại đây (http://www.vnolas.com/index.php?option=com_agora&task=topic&id=185&Itemid=147&lang=vi), tất nhiên chỉ là bản rút gọn nhé, bản full thì họ bán 110k

Khoailangsung0
14-07-2011, 06:34 AM
Mới có d7000 đang mò vật với nó.....HDSD cũng đã mua 110k.....Mong các bạn thảo luận nhiều hơn về d7000 để tui hiểu biết thêm. Không biết là còn topic nào nói về sử dụng d7000 nữa không ? Đánh dấu topic này .

jo1214
14-07-2011, 08:50 AM
Mới có d7000 đang mò vật với nó.....HDSD cũng đã mua 110k.....Mong các bạn thảo luận nhiều hơn về d7000 để tui hiểu biết thêm. Không biết là còn topic nào nói về sử dụng d7000 nữa không ? Đánh dấu topic này .

Chụp ảnh thì bất kì dòng nào cũng thế Nikon hay Canon đều có những quy tắc giống nhau để thu được những bức ảnh đẹp, có chăng khác nhau là cách điều khiển các cút tắt, menu, màu sắc ........... Nhưng những quy tắc chụp thì vẫn giống nhau. Hướng dẫn sử dụng thì bác đã có rồi, h chỉ còn những quy tắc và phương pháp để chụp ảnh thôi, mời bác vào đây tham khảo nhé: http://nikonvn.com/forum/showthread.php?t=1702

pandalovebamboo
17-07-2011, 12:37 AM
các bác gửi mail vào nick sat_thu_phai_kendo@yahoo.com, em gửi bạn hướng dẫn d7000 bg tiếng việt cho

tungpho
10-08-2011, 02:20 PM
các bác gửi mail vào nick sat_thu_phai_kendo@yahoo.com, em gửi bạn hướng dẫn d7000 bg tiếng việt cho

Mình đã gửi mail cho bạn rồi ...bạn gửi cho mình nhé !

Cám ơn bạn nhiều

bca258nt
01-11-2011, 08:03 PM
Mình đã gửi mail của minh (bca258nt@yahoo.com) cho bạn vào mail sat_thu_phai_kendo@yahoo.com rồi ...bạn gửi cho mình nhé !

Cám ơn bạn nhiều

anhgiahamchoi
12-12-2011, 12:34 AM
mua ở hà nội cho nào vây ? cám on trước nhé

anhgiahamchoi
12-12-2011, 12:40 AM
Mình đã gửi mail của minh (quangminhat@gmail.com) cho bạn vào mail sat_thu_phai_kendo@yahoo.com rồi ...bạn gửi cho mình nhé !

Cám ơn bạn nhiều

duyphuongpham
17-12-2011, 08:16 PM
Mình đọc cataloge D7 K thấy khi ấn nút AF mode xoay bánh xe phụ thì chuyển các chế độ như face-priority, wide-area, normal area ... nhưng trên máy mình nếu làm như vậy nó sẽ chuyển các chế độ như lấy nét 1 điểm, full hay ma trận ...
Cái này do set chỗ nào mình chẳng biết, ai giải thích hộ mình.
xoai bánh xe phía trước đó là được à....